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Dk Mpango

akemea
makundi,
migogoro CCM

Na Johnt Gagarini,
Kibaha

AKAMU wa
Rais, DX Philip
Mpango ame-

agiza wanachama na
viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Pwani wajiepushe na
makundi na migogoro
ndani ya chama.

Alisema hayo mjini
Kibaha alipozungumza na
viongozi na wajumbe wa
kamati ya utekelezaji ya
mkoa. Dk Mpango ni Mlezi
wa CCM Mkoa wa Pwani.

Alisemna makundi na
watu wanaogombana ndani
ya chama kabla na baada ya
uchaguzi ni adui na saratani
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bandari ya wvuvi Kilwa

Na Mwandishi
Maalumu, Kilwa

AZIRI Mkuu,
Kassim Majal-
iwa amesema

Serikali ya Awamu ya

watumishi, madiwani na
wananchi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kiwa.
Majaliwa alisema mradi
huo unatarajia kuchangia
ukuaji wa maendeleo kwa

ya ujenzi wa bandari hiyo
kwani eneo la uwanda
wake ni zuri na lina kina
kirefu ambacho hakihitaji
kuongezwa na Mheshimiwa
Rais ameridhia ijengwe,”

miundombinx ya elimu
mkoani Lindi.

Alisema hayo juzi
alipozungumza na
wananchi, madiwani na
wananchi wa Halmashauri
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| Kigoma yaanza
kutolewa

Bilioni 50/- kujenga S

‘gizani

Na Fadhifi Abdallah,
Kigoma

KURUGENZI
Mtendaji wa
Shirika la Umeme

Tanzania (TANESCO),
Maharage Chande amese-
ma ili kukabili upungufu
wa umeme mkoani Kigo-

S_— iya wananchi wa Wilaya ya alisema Majaliwa. ya Mtama mkoani Lindi. ma, wameanza kufunga

ggi:z;ﬂ?i;‘_ga Sh bilioni Kilwa na Watanzania kwa Wakazi wa Halmashauri Majaliwa alitoa mwito mashine mbili katika Eituo
Ajili ya ujenzi wa ujumla, hivyo akahimiza ya Wilaya ya Kilwa kwa watumishi kwenye cha kuzalisha umeme

b,a..ndan ya uvuvi wilayani  wananchi wachangamkie waliishukuru Serikali ya mkoa huo wahakikishe mijini Kigoma zitakazo-
1\.11w51 katika Mkoa wa fursa hiyo kwa kujenga Awamu ya Sitakwakuamua  fedha hizo zinatumika ongeza nishati hiyo kutoka
Lindi. ) nyumba za kulalawagenina  kuienga bandari hiyo kwa katika kazi iliyokusudiwa megawati 6.2 za sasa hadi

_ Majaliwa alisema bandari  migahawa kwa kuwa watu kuwa itaimarisha biasharaya  na atayezitamani zaidi ya megawati 8.7.
hiyo itaongeza kasiyauvuvi  wengi watahitaji makazi. samaki na kuongeza ajira. zitamuunguza. Alisema Chande alisema hayo
wa kisasa na biashara ya "Wataalamu walishapita Wakati huohuo, Waziri watumishi hao wana wajibu  jana mjini hapa akiwa na
samaki ili kuongeza Pato la katika maeneo yote ya Mkuu, Kassim Majaliwa wa kuwatumikia Wana- - Waziri wa Nishati, January
Taifa na kuboresha maisha pwani kuanzia pwani ya amesema Rais Samia Suluhu ~ Mtama na kwamba serikali Makamba ambako wamefika
ya wananchi. kutoka Tanga hadi Miwara Hassan ametoa zaidi ya inataka kuona mabadiliko kutekeleza agizo la Makamu

Alisema hayo jana na kuridhia kwamba Kilwa Sh bilioni 16 kwa ajili ya ya kiutendaji katika maeneo  wa Rais, Dk Philip Mpango

alipozungumza na ujenzi na uboreshaji wa yao. alilotoa Septemba 22, mwaka

inayotakiwa kutibiwa
mapema
“Tuepuke siasa za

makundi ili kuweza kujenga
chama imara na kama kuna

changamoto zitatuliwe
ndani ya chama kupitia
vikao kwa kuwekana
sana na baada ya kutoka
tuwe kitu kimoja badala
ya kuongelea sehemu
zisizostahili,” alisema Dk
Mpango.
Alisema kama kuna
tofauti na zimeshindikana
ni bora kuwatumia wazee
ndani ya chama ili kupata
busara zao na kutatua
changamoto zilizopo.
“Tiba ipatikane
mapema na kuwe na
mahusiano mazuri kati
ya viongozi wa chama
na serikali ili kusaletea
maendeleo wananchi

ambapo mahusiano mabaya

yanasababisha kuzoqﬁsha
Utekelezaji wa miradiya
maendeleo ikiwemo ya
elimu,afya,maji,barabaj:f‘

ni mahali sahihi kwa ajili

= . huu kuwataka washughulikie
. | twtizohi.
Chande alisema wakati
hali ya ufungwaji wa
mashine ukiwahivyo
tayari, Wilaya ya Buhigwe
imeondolewa kupata umeme
kutoka mashine za Kigoma
na kurudishwa wilayani
Kasuly, na kwamba hadi
kufikia mwishoni mwa
Novemba mashine mbili za
Kituo cha kuzalisha umeme
roiini Kigoma kilichopo
eneo la Bangwe zitakuwa
zimeshafungwa.
Aliserna hiyo ni mipang,
ya muda mfupi kwani
mipango ya muda mrefu
ni kukamitisha miradi ya
umeme wa Gridi ya Taifa
ambako awamu ya kwan
ni umeme Wa MSONEZO W
kilovoti 132 kutoka Tabo
ambao utakamilika Okte
mwakani, huku umeme
kutoka Mto Rusumo mk

Bt & S Kagera kupitia Kakonko
i i 1 i i ji i i ji ilila my
iri i jali ichoro ya ujenzi wa mradi wa maji wa Mitwero, Mkwaya na Kitunda unatarajia kukam
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiangalia m yauyj iy

wilayani Lindi alipokuwa kwenye ziara ya kikazi mkoani humo juzi. (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu).
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Sambamba na hilo,
aliserna upo mradi wa
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watakiwa kutoa
ushirikiano wakati
wa sensa

Na Anaslazia Anyimike

AFUGA]I nchini
wamelakiwa kuloa
ushirikiano kwa

makarani wa sensa ili takwimu
za mifugo zitakazopatikana
zikaisaidie serikali kutatua
changamoto zinazowakabili.

Muwito huo umetolewa na
muwakilishi wa Kaimu Katibu
MKuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Sckta ya Mifugo), Dk Bedan
Masuruli. '

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua kikao kati ya viongozi
wa Chama cha Walugaji Tanzania
(CCWT), Ofisi ya Taifa ya Takwimu
na Taasisi za Fedha na wataalamu
wa Wizara ya Mitugo na Uvuvi
(Sekta ya Mifugo), kwa ajili va
Kupokea muongozo wa utambuzi
wa mifugo na ushiriki wa sensa ya
watu na makazi ya 2022.

«Nitoe rai kwa wafugaji kutoa
ushirikiano kwa wale watakaokuja
kuhesabu sensa ili kuhakikisha kwa
upande wa mifugo takwimu sahihi
zinapatikana na zinakuwa wazi,
ambazo zitaisaidia serikali kutatua
changamoto zinazowakabili
wafugaji hapa nchini,» alisema.

Kamisaa wa Sensa ya Watu
na Makazi ya mwaka 2022, Anne
Makinda, aliwahakikishia wafugaji
kuwa serikali imeweka mazingira
wezeshi kuhakikisha changamoto
zilizojitokeza katika sensa ya
miwaka 2012 zinatatuliwa ili
zisijitokeze kwenye sensa ijayo.

Makinda alisema kufanyika
Kkwa sensa ya mwaka huu kutaleta
mapinduzi katika sekta ya mifugo
kwa sababu itabaini idadi ya
mifugo yote iliyopo Tanzania.

«Niwahakikishie kuwa serikali
imeweka mazingira wezeshi na
sensa ya mwaka huu itakuwa

* yakipekee sana kwa sababu

tumefanya maandalizi ya kutosha
kuanzia ngazi ya mtaa hadi taifa.
aLengo la kujua idadi ya
mifugo litairahisishia serikali
kutenga maeneo kwa ajili ya
malisho ya mifugo na maenco
ya kunyweshea mifugo maji ili
walugaji waluge kwa tija.»

Mywenyekiti wa Chama cha
Wafugaji Tanzania (CCWT),
Jeremiah Wambura, alisema Chama
kimepokea maclekezo ya serikali
ya kufanyika kwa sensa na kuahidi
kutoa ushirikiano ili azma ya
serikali ifikiwe.

Akiwasilisha mada kuhusu
Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022, mtakwimu kutoka
Ofisi ya Takwimu (NUS), Fausta
Ndigit, alisema moja ya anco
ambalo sensa italiangalia ni
kutambua wafugaji kwa idadi na
idadi ya mifugo.
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Na Sifa Lubasi

ATAI
lakiw
ya Ce

punguza ghara
kwa wanaopat.
virusi vya coro

[meelezwa ky
mmuoja hutumia
oksijeni kati ya 1
siku na gharama
ni Sh 30,000, was
350,000 kwa siku

b S 4
Mratibu wa Ujenzi
Meshack Bandaw:
zote kujadili maen
Maelezo).

Wapen

Na Anastazia Ar
Dodoma

ATIBU M]
ya Sanaa,
na Michez

Abassi, ametoa s
machifu kuwasil
ya kimila na kiut
serikali iweze ku
kuyafanyia kazi.
Dk Abassi aliya
wakati wa kufung
uliokutanisha mac
kujadili mustakab:
utamaduni pamoji
maoni ya kuboresl
Utamaduni ya Mw
Alisema machi:
kuhakikisha wana
na kuweka mipan;
iweze kutekelezw:
«Hivyo muwe
yale ambayo mna)
katika kuimarisha
utamaduni wetu. |
tutayaweka Kwen'
yako mengine aml
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kimkakali ikiwamao yi seidd
yi kilimuo,

Gertlali Imelinunua
shamba hilo kutoka kwa
Mfilisi, Silvanus Mlola,
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wake kwa Laila,

Alisema vamuzi huo
wa serikali umezingatio
enco hilo lilipo na malengo
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Na Mwandighi Welu,
Mbeya

ENKI ya Maen-
deleo ya Kilimo
Tanzania (TADB),
imeadhimisha Wiki ya
Fluduma kwa Watcejo kwa
kuhimiza ushirikiano
endelevi wa waleja wake
na wadau mbalimbali
katika sckla za kilimo,
mifugo na uvuvi kima
njia ya kuhamasisha
uwckezaji zaidi kalika
sekla hizo muhimu kwa
uchumi wa taifa,
Mkurupenzi Mitendaji wa
TADDB, Frank Nyabundege,
alisema jana kuwa, benki
hiyo imetumia Wiki ya
Waltejn kuhamasisha
Watanzania hasa vijana
kuchangamkia (ursa kwenye
sekla za kilimo, mifugo na
uvuvi.
“Sist kama TADB
tunayo dhamana kubwa
ya kuchagiza maendeleo

na ukuaji wa sckla hizo

ili ziweze kutoa mchango
slahiki katika ukuaji wa
uchumi wa taifa sambamba
na kumwezesha mkulima,
mfugaji na myavi kuongeza
uzalishaji na kukuza kipato
chake,” alisema Nyabundege
wakati akizungumza na
waleja na wadau wengine
wa benki hiyo mkoani
Mbeya.

Alisema mikoa ya
Iringa, Mbeya, Njombe,
Songea, Songwe na Rukwa
ipo katika nafasi nzuri ya
kuzalisha mazao ya chakula
na biashara na hivyo
kuimarisha mnyororo wa
thamani ya mazao nchini.

“Nimefurahi kuonana
na kuwasikiliza wadau
mbalimbali wa benki
ambao wametua ushuhuda
wao namna benki hii
ilivyowasaidia kuongeza
uzalishaji na thamani ya

1 bidhaa zao,” alisema.
Wakali akiwa Nyanda za

kipindi cha makubaliano,
hivyo kushindwa kufikia
malarajio na makubaliano
yaliyofanywa na serikali

Juu Kusini, Nyabundege
alizungumza na viongozi
wa serikali za mikoa hiyo,
wakulima na wafugaji
ambao walionesha imani
kwake na wakaomba
ushirikiano wa benki
hiyo na atembelee miradi
livodhaminiwa nayo.,
Alisema TADE ina
jukumu la kutekeleza
malengo ya serikali
yaliyosababisha kuanzishwa
kwake na kujipanga
kuwafikia wakulima,
walugaji na wavuvi kwa
wakati na ufanisi.
Mkurugenzi Msaidizi
wa Kampuni ya Forever
Investment inayojihusisha
na kilimo cha kahawa
mkoani Songwe, Jane Daima,
alisema benki hiyo imekuwa
ni faraja kwa wakulima kwa
kuonana nao kujadiliana
mambo mbalimbali na
uongoZ wa juu.
“Hii nd nafasi pekee
kwangu na wadau wengine

serikali kwa ushinkiano na
kukamilisha kwa walkali
makubaliano yaliyofikiva
katika suala hilo.

Ja NG UK & ol . :
- ATADB y;ﬁzﬂ%a ushirikiano sekta za kilimo, ufugaji, uvuvi=¢

wa kilimo kukutana na
viongozi wa ngazi za juu
wa benki hit na kufanya
mazunguinzo yenye tja
katika kuboresha huduma
hususani upatikanaji wa
mikopo itakayosaidia
kuboresha shughuli zetu za
kilimo,” alisema Daima.
Akilihutubia Bunge,
Aprili mwaka huu baada ya
kuapishwa kuwa Rais wa
Awamu ya Sita, Rais Samia
Suluhu Hassan, alieleza
umuhimu kuiongezea
fedha TADB itoe mikopo
mingi yenye riba nafuu
kwa wakulima, wavuvi
na wafugaji ili kuongeza
uzalishaji wa mazao
yatakayokuwa malighafi
katika viwanda nchini.
Alisema serikali
imedhamiria kuifanya
Tanzania nchini ya viwanda
ilikapo mwaka 2025 na sekta
za kilimo, mifugo na uvuvi
zina nafasi kubwa katika
kufanikisha azma hiyo.
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Na SCOLASTICA MSEWA, Tunduma

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, amewataka maofisa uvuvi kuacha
kuwatoza ushuru wa kusafirishia mazao
ya uvuvi nje ya nchi wafanyabiashara wa
dagaa kwa lengo la soko la ndani ya nchi
kwenye Mkoa wa Songwe.

Alitoa maagizo hayo jana wakati
akiongea na wafanyabiashara wa dagaa
katika mji wa Tunduma wilayani Momba,
mkoani Songwe akiwa katika ziara yake ya
siku mbili, ambapo wafanyabiashara hao
walidai wamekuwa wakitozwa ushuru
huo wakati baadhi yao hawasafirishi

dagaa nje ya nchi.
Waziri Ndaki alisema

wafanyabiashara wanaopaswa kutozwa
ushuru wa usafirishaji wa mazao ya
uvuvi nje ya nchi, ni wafanyabiashara wa
dagaa ambao hununua na kuuza kwenye

';‘;':"‘l-'"l Vsl EH “p\’
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masoko vyaliyopo nje ya Tanzania,

ambapo kwa Tunduma huuzwa zaidi nchi
za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRCQ).

Hivyo aliwataka maofisa uvuvi kuacha
kuwatoza ushuru huo wafanyabiashara
wanaouza dagaa kwenye soko la ndani.

‘Tuache mara moja kuwatoza
wafanyabiashara wa dagaa ambao
wanauzia kwenye soko la ndani, ushuru
wa kusafirishia mazao ya uvuvi nje ya
nchi katika Mkoa wa Songwe kwa kigezo

wote wanaziuza nje ya nchi,” alisema
Waziri Ndaki.
Aidha, Waziri Ndaki aliwataka

wafanyabiashara hao kufanya biashara
kwa kufuata taratibu zilizowekwa na
kuacha tabia ya kutorosha dagaa kwa
kutumia njia zisizo rasmi kwa lengo la
kukwepa kulipa ushuru.

Ndaki  aliwaeleza kuwa endapo

*Wazm Ndaki atatua kero yg\@va?anyabnashara wa dagaa

mfanyabiashara atakamatwa kwa kosa la
utoroshaji dagaa, atanyang'anywa leseni,
mzigo wa dagaa na kufunguliwa kesi ya
uhujumu uchumi.

Awali, Mbunge wa Jimbo la Momba,
Condester Sichalwe, akiongea kwa niaba
ya Mbunge wa Jimbo la Tunduma, Ernest
Silinde, ambaye hakuwepo kwenye ziara
hiyo, alisema suala la wafanyabiashara
wa dagaa katika soko la ndani ya nchi
kwenye Mkoa wa Songwe Kutozwa
ushuru wa usafirishaji mazao ya uvuvinje
ya nchini ni kero ya muda mrefu, ambayo
imekuwa ikiwaumiza watanyabiashara
hao na wananchi wanaonunua dagaa.

Mrfanyabiashara wa dagaa, Shaban
Ally, alimshukuru Waziri kwa maamuzi
aliyoyachukua ya kuondoa ushuru huo
kwa wafanyabiashara wanaouza dagaa
kwenye soko la ndani kwani kilikuwa ni

kilio chao cha muda mrefu.
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XWavuvi Tumbatu

WAVUVI  wa Kisiwa cha Tumbatu, Mkoa
wa  Kaskazini  Unguja,  wametakiwa
kutumia Hifadhi ya Uvavi ya Kisiwa cha
Tumbatu (TUMCA), kwa kulinda mazingira na
kuachana na uvuvi haramu ambao umekuwa
chanzo cha uharibifu wa mazalia ya samaki na
matumbawe.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Makame Machano Haji, alitoa rai hiyo
alipokutana na Kamati ya Uvuvi wa Hifadhi
ya Kisiwa cha Tumbatu, Mkoa wa Kaskazini
Unguja na wataalam kutoka Idara ya uvuvi
kuhusu uvuvi unaozingatia mazingira jana.

Haji alisema serikali imeanzisha hifadhi
ya uvuvi wa Kisiwa cha Tumbatu ili kulinda
mazingira ya samaki, yakivemo matumbawe
ambayo yamekuwa yakihujumiwa kutokana
na uvuvi haramu.

Aliwataka wavuvi wanaoendesha uvuvi
katika maeneo hayo kuzingatia masharti
ya uvuvi, yakiwemo kuacha kutumia nyavu
zenye macho madogo ambazo ni hatari kwa

mazalia ya samaki na matumbawe, na mazao
ya baharini, kama vile mwani.

"Uvuvi haramu ukiwemo wa kutumia
nyavu zenye macho madogo na wa kuzamia
kwa kutumia burduki haukubaliki hata
kidogo...unatishia mustakabali wa rasilimali
ya samaki na mazalia yake,” alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Uvuvi ya Kisiwa cha
Tumbatu (TUMCA), Said Shaib Said, alieleza
kuwa athari za uvuvi haramu zimejitokeza
katika maeneo ya hifadhi, hivyo baadhi ya
samaki ambao ni maarufu kama pweza, ngisi
na kamba hivi sasa wamekuwa adimu.

‘Maeneoya TUMCAtunakabiliwana uhaba
wa samaki ambao ni maarufu wanaopendwa
kutumiwa na watalii wakiwemo pweza, ngisi
na kamba kutokana na kasi ya uvuvi haramu
wa kuvunja matumbawe,” alisema.

Mvuvi  maarufu katika kisiwa cha
Tumbatu, Machano Haji ambaye awali
alikuwa akijishughulisha na uvuvi wa kuzamia
kwa kutumia bunduki, alieleza kuacha rasmi

kuacha uvuvi haramu
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kuvua samaki kwa kutumia aina ya uvuvi huo,
baada ya kubaini athari nyingi za kimazingira.
"Athari za uvuvi haramu tumeziona kwa
wavuvi wa Kisiwa cha Tumbatu, ikiwemo
kupungua kwa mapato yanayotokana na
samaki kwasababu ya kupungua kwa samaki
maarufu wenye fedha katika soko,” alisema.

UCHUMI

Athari za uvuvi haramu tumeziona
lwa wavuvi wa Kisiwa cha Tumbaty,
ikiwerno kupungua kwa mapato
ﬁanayomf\ana na samaki kwasababu ya

upungua kwa samaki maarufu weny2
fedha katika soko.
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Pigana bila kuchoka
kufikia malengo
yako ya maisha

ku zote wam wenye nguvu zudl si0
wanacomvesha whodan wao hadharan! bali
wWanaopigana vt ambaryo wenh hawavi-

Jjw kabusa

Ni rahisi kuwasifia watn wengine ambao unaona
wamefarikiwa na kuna wakan unataka kuwa kama
wao il usichokyua ru kuwa kilichowafamya wawe
hivyo i ushindi juu va vita ambaye wamecndelea
kupigana kila mku ambavyo wewe hauvon.

Usidanganyike na kufikari unnewaona wamefani-
kiwa katika maeneo vao basi wamefba walipo kura-
hesi na kula Joru mrahsy YWapo ambao wakan wewe
unaona wametia i wameshafka, wenyewe wako
kwenye vitn vikali vinavyowahosesha usnos,

Kwa kawuds mambe tunayovan kuhusu wary
wengine m machache uklincushs na ambave
hatuyaju kuhusu maishy yao. Hu inamaanisha
urapotaman kuwa kama mru fulan, kmyakmva
unakuwa wnotiman kupigana na kushinda wita

ambavyo na yove almnshindapa.

Kuni wakat watu wanakusifia jina winyopen-
deza Ll movor mWIko unatua Wit unayepis
gana burokna ndod yao. Wikdt WEnGne Warisema
niryi ni ndoa ya mfano, Wewe Undjid AImna una-
vyojitatid busahau mikasa hyotokea batl yeno

Kuna wengine wakikupna unateka ryumbant
kuelckea ofisini, wanaraman yaz uhyenayo hla
hujua huna wakath unatamans umende ofisina
¥wa salubu bos wako apalkumamyasa kla sba
Hawaju jinst unavyomiswd vita na kufamawa bula
L kukuhartbia, haya yote hawa;jui kabisa

Waropokuangaha kama Jaongom. wanstamant

Juwa kama wewe ingawa wewe unatamand kus-
cha I} uwe mru wa kawnda Wakat wao wanasifia
unavyopendwa na kukuballya, hawzw gharama ya
\mtolala unayotlipa, hawayui usivyrpata muda v
Jukaa na famubia yabo au maumivy y9 kunyakimya
unayovumulia wlowa peye yaio.

Hata huivyo, T mubumu kutambua bwamba vita
unavyowislunda ukiwa pove yako ndivo hukfamya
uwe miu wa maana mbele ya wengne Kama runa
changamoto unzkabiliana rayo rwenye bashara
yako, whusiano au ofisiny. usikubal kukata tamaa.

M uike upande wa pli ni Lazima wshinde vita
inayokukabii, Matayn hawalall hevyo biashara
yako hawez kusimama ra Faws va mfano kima
unspenda kulala Jiume, usiku na mchana wia-
fumbuka kuwa vita vimavyokukabil huanziabata
akliyako.

Usibuball kuaminu kuwa hautowe=za kuiruka
1ena wala usiamin kuwa hakuna mlango mwing-
ine wa kutokea baada ya ule wa mwnzo ulicuzoea
kufungwa.

ONDOO *

Tanzania
ni nchi
ya pili

kwa idadi
| kubwa ya
1+ mifugo |

BIASHARA

=107
sEAC kuwe na cheti kimoja cha Uviko-197

Nalro lya

bl Wakurugenzi wa kampunl za sekta binafs| wamaltaka Jumuly:

o chetl kimoja kitakac AL TS,
blashara kukufua uchuml ulleath il a

ﬂh“h:nls::: m:ly- mkutano ullozikutantsha taasisi za s-:‘a;n.\

{n‘.rfr::)‘lulljlrd Na'tobl, Kenya mapema wik] hil ukdratiiiwa rara

kuandaa utaratibu wa kutod

(EABC)

hayo
f51 kutoka nchl wanachama na
n Blashamulumulva hiyo

Uviko-19 vitarahl-
ohsa Mtendajl miuu wa EABC, Dk John Kalisa amesema “vyati vya chanjo ya

utam aliochanja hivyo kuon i
swnsnL. M:utu\ms:‘n: Mtenda]l wa Taaslsi ya Sekta B'Mﬂlﬂ ‘La.nﬂrc:_lr i
Tanzania imeridhia Mhataba wa Enco Huru la Blashara

doa gharama 1a kutakiwa kupima tand Kila unapovuka

ya Afrika Masharlkl (EAC)
buliha katika nchizote wanachama Il kuha-

£), Francls Nanal amesema
Tpshhzyo kufungua fursa nyingl.

‘Sabalbu

Aurea Stmtowe, Mwananchl
asimiows 3 mwananchl cotz

jezi michache fu tangy
Mkugunduln]u kwa janga
la Ugoniwa wa Virusi

vva Karona (Uviko-19) duniani,
biashara ya mifugo nchint ianza

Janumba kwani uingzan wa maval

A2 vifaranga wa kuka wazaz ulio-

poromuka kuanna Januari 20200

Ustho-13 i ugonpva ulinanzia
nchim China Novemba 2018 na
Jusambaa duruans bote na kuyaa-
cha matafa vakathirdka kluchumi
kutokana na hatua ilizochubuliva
kukabillana na maambulan vake.
Sasa buv rmhud zumeelekeswa kati-
ka utoan chanyo

Ruchuka kwa wn@zan wa mayal
na vifaranz wazan nchind kume-
sabahisha  bel kupanda hivvo
kuwaweka wafugal kanka waknn
maumu Licha va Jupanda kwa bel,
upankanay wake stowa uhakika

Mfuzap wa ko cneo la Mbezd
Mo jyins Dar es Salaam, Obison
Obadia anzsema hata bei ya chaku-
la nayo 1po Juu jambo linalowapa
wakat mzumd kufuza kwa ta
waliyozoea.

=Vifaranga wimeadimiba éan:
ulaweka oda yaleounavipata baada
ya miex1 runne. Nadoary u:;.lmh.\\i
wa wifaranga umepungua naun,
anasema Obada

kuadimika hubo. anasema
Yumesababishs b2 bupanda haci
Sh2,400 kuloka kah ya ShiS500
hads Shl800 yazamanl

Ber luyo hayapanda Dar es Salaam
peree kwan Imelnard Sangana,
mfugayi wa wilayary Mufind anes-
ema hall imekuwa rgumy baam
miugay anapokosa vifaranes mas-
na yake halany: chochate.

“Ber ya ya vifararga umepardara
ya chakula pia lakun de tunayouza
kwa watega wetu bado ho wlevde
Senyall jwere mazngira rafin
Fuongem uralisha) wa vdaranza
nchin pamoj3 na mayai ya wazaz,”
anasema lrmelgard.

Kuhusu kutumia mashine 23
kutotolestea mayw bukabli uha-
ba wiopo, IMmelzard anasema ni
ngumu bwani kutakuwa na uweze
kano mbubwa va kuzalisha Yuky
wanaotuba kwenye ukoaa mmoja
Jambo ambalo sio 2ur kwa ufanisi
wa mfuga)L

~Kuku wazur hawatalawn kutoka
ukoo mmoja kwanl kuna uweze-
kano mkubwa wa kupata magon-
jwa yanayofanana Hili hkitokea,
utapata hasara ya matibabu au
kuchelewa hukua. Viwandani wana- |
dumia knolojia ya kisasa kuto-

Kuhakikisha Watanzania hawakosi kitoweo cha kuku wakitakacho, Serikall iliruhusu wingiza)i w;
mitugo hiyo na katlya Junl na Agostl. mayal B74,000 na vifaranga wazazl 905,000 waliingizwa j
nchint kutoka Kenya. Malawl, Uganda, Afrlka Kusini na Uturukl il kupungutu penge I liopa. PI

Maktaba

kana na ukubwa wa mitaji
walionao,” anasema.

Wazalishaji na
mawakala

wananchi Lilitem-
belea  kiwanda
cha Imerchick

" kuangalia uwezekano wa

e
TAKWIMU

80m

Wastani wa idadi ya kuku
wallopo nchinl wengl waki-
wa wa klanye)) wanaofugwa
kiblashara [ngawa maeneo
meng kuna kuku wa klenye]l

cha
[

kupata vifaranga baada ya.
Fupata majibu yasiyoridhi-
sha kutoka kva mavwnlala,
“Bei ya kilwranga ni
Sh1,700 lakani kwa. sass
hatupokel oda mpaka b
dayea nciyo tutafungy
Odn zitakazotolewa Oldeb
m kwa ajli ya mwakani,®
alisema muhudumd al
kutwa mapokezi aki
hudumia wateja ingaws
- hakuwa na uhakika oda’
o hizo wtaanza kupokeles
wa tarche gan. £
Gazett hih pia 1
jenda ofisi 22
ya Ikhlas inayoza
vifaranga lilikoambiwa
wamesiusha kutolole
| sha vifaranga wa Kuki
| wanyama.
“Tuna kama
miwili hivi hatwzalisi
| kwa sahabuupati
JI wa mayal ume
| wa shida,
tultkuwa tul
mayai lakinl
sabahu hayapatiks

WATAALAMU

Unguja. Serlkall
Uvlko-19 visiwani

uteall endeolevu wa h

Inasaidia upativanajl w

kuharaklsha kas|
kanajl na utsall wa cha

Marekani yaisaidia Zanzibar kukabili Uvike-

ya Marekanl Imealirl wataalamu 100 watakaosald!
2 Kimacolin (8 Zanzlbar. Wataalamu hao wamea)irlwa na Shir
ya ataifa AID) kupitla mrad! wa afya endalavu. Meurugenzl wa Afya wa USAID, Anant ]
Thamblnayngam amasama nguvukazl na vifaa vya kutssha nl mi . -

a kutoa efimu na chanjo ya 'r
{ka la Marekand la Maendaleo

n .
19 e lian &

[ PRy P

(LT

katika janga Ia Uvike-197
Wataalamu hao wata
Miwa kulngifia visiwani humo. Kattka utekele:

¥2 utoajl chanjo kote, Ungy|

uduma za atya na mwitikio dharura kipindy

a wataalamu kew,

nlo, kupunguza m.

fanya kazl katika vitug

hikl cha Janga la Uviko-19. "USAID

a sababu nguvukazl yenya uweza Inackoa maisha hasa
amesermna Ananthy,

vya afya 33 maenea manne ya bandarl yanayotu-
23|l wa majukumu yao, wataalamu hao wanatara|lwa
|a na Pamba, Msaada huo unalenza kusaldia upat-

uhimu kwa maondelao endelevu na

|

agonjwa na vifo vitokanayyo na karona.
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bei ifaran ga vya kuku

tunaona bora tununue kuku wazaz
kutoka nje ya nchu ili tuwe tunapata
mayal yetu wenyewe,” alisema Kha-
mis Mgendwa, ni mmoja wa wamiliki
wa kawanda hicho.

Kuadimika kwa mayi hayo, anas-
ema kumewalazimu kupandisha bei
ya vifaranga had: Sh2,500 bva kila
Yamoja lakini wanaendelea kupokea
oda nyngi wanazoshindwa kuzi-
lekeleza

Changamato  Mliyopo  kwenye
viwanda winavyozaisha wilaranga
naenda mpaka kwa mawakala ambao
wanalazimika kukataa fedha za wate-
ja wanaowapokea kila siku,

Anne Msumba, wakala anayepa-
tkana enco la Tazama jipni Dar es
Salaam amasema “hata sisi runata-
man hizo cda lakini vifaranga haku-
na. Mfuga)i asipopata vifaranga maa-
na yake wakala haingizy kamishen:

Wakala mwingine aliyejitamby-
lisha kwa jinn meja 1a Yusuph ali-
paulizwa uwezekano wa  kupata
vifaranga alisema “ndani ya wiki hi
nitakudanganya, maana oda n nyingi
na vifarmngo wanaokuja ni wachache
Bei ni Sh2,100."

Wikatt walugnji wakiathurika zaids
Jaitokana na uliaba wliopn, baadhi ya
manakala wasio waaminifu wamepa-
tupenya wa kujipatin kipato klsicho
halalr kwa kuwauzia wakulima vifa-
ranga vy majogon ambavyo huche-

|
y dewa kukua hivyo kutumia ch.ﬂ-ul.b'lv'
. .1 -‘ C Y

kingi kullko kawaida.

“Vijogoa (male chicks) wuay
viake 10 wiki nne kama kuku wa
nyama makoo  Vifaranga hivi
vinauzwa na mawakala wa mita-
Nl sia kuloka kwenye kampuni
maja kwa maja,” anasema Anold

Sawe, mfugaj) wa Mhweni jijing
hapa.

Kupanda kwa
chakula

ei ya chakula nayo ime-

panda kutoka wastani wa

Sh62,000 kwa mfuko wa
Jilo 50 hadi Sh68,000.

Xatibu wa Chama cha Walu-
ga Kuku Kibiashara Tanzania,
Thabiti Batenga anasema jan-
ga ln korona lilisabakisha
mashamba meng ya kuku
wazazl duniani kufung-
wa huku akitumaini hali
fukaa sawn kuanzia Janu-
an mwaknni.

“Jambo hilo lilisabab upun-

haf |

kupaa zatajwa-

Serikali yafafanua
kuruzenz wa Huoduma
\'

za Mifugo wa Wizara
ya Muupo na Uvuvi,
Profesa Hezron Norea anasema
Senlall inatambua uhaba uliopo
ambiao ubanza tanmu Januan
mwaka jana na (shafanya utalim
¥ujua ukubwa wa tatizo
Baada ya Yublahamu, o
ma Sertkall thruhusu kuwngtza
vifaranga kutoka nje kwa mien
mitaty kuanza Jung hady Agost
na tathrmun tnaomyesha kampuni
13 zdiinmza mayai 674,000 na

vilarangs W05 000 ambacho bado
N nkaas udneo
“Basda va tuonauhita badam
i 4 mkuhym ki, as 0, vaz-
), ) amimerubusu bera weeezap owa
/ 5 re. = =~ Kuanzia Sept

Basrdayakuona
uhita)l bado nl mkubwa,
wizara [meruhusu tena
uinglzajl kwa kuanzia
Septemba hadl Novemba

gufu wa wifaranga kwa aslimia
30. Usafirishaji wa kuku na mayni
¥uja Afnka ulipungua sana,”
anasema Batenga.

Kuhusu chakula anasema bei
ya mashudu ya soya ambayo
huchukua asilimia 35 ya chakula
cha mifugo imepanda utoka
Sh1,200 hads Sh2,400. “Sisi saya
tunaagiza kutoka nje na bei yake
thanza kuongezeka mezi mitano
nyuma," anasema

Mwenyelon wa Chama cha
Wafugaji Kuku wa Nyama Dar es
Salaam, Glona Michael anasema
uhaba ulanza tangu Desemba
2020, kila aliyetoa oda alitakiwa
Kusubiri kat ya miezi mitaru hads

minne hab inavowaumuza zaid

AR uza uhaba huu

Profesa Hezron Nonga, micy-
rugenzi wa huduma za mifugo
‘wa Wizara ya Mufugo na Uvuvi.

wafugaj wadogo kwa sababu
kipaumbele huelekezwa kwa
wakubwa.

“Mhugan mdogo ukimwam-
bia asubin mien mitary kupata
wvifaranga na hana kazi nymgine
anayolegemea zudi ya hiyo ata-
pata wapi fedha za kujkamu?”
anahop Gloria.

Kudhibits uhaba unaojitoke-
za nchim, mwenyeliu  huyo
anashaun kuanzishwa kwa mam-
Iaka itakayosimamia uzahishaji

Wifaranga vya kuky ambavyo kwa
sasa vimepanda bel hitvyo, kuwa-
fanya watugajl wadogo kufikina
kupandisha bel ya kuku,

na kuzwa kupandishwa kwa
bek kiholela Yuanzia wifaranga,
maynl mpaka chabula,

“Starter sasa huwn mauzwia
hadi Sh78000 na kifaranga
unakipata hadi kwa Sh2600

Ukienda Interchick  kiwanda-
ny, kifaranga ni ShL900 lakim
kwingine Sh2300, kungekuwa
n1 mamlaka mayosimamia bey
ingedibitiva, ™ anasema Glona.

Zuwena Almasi, analia na bey
annyouza wvifaranga wachache
aliowapata na gharama alizoin-
212 kuwnkuza akisema “safani hi
bila She,500 siuzi, bora rule mwe-
nyewe. Sitacheka na mlanguzn.”

mbahadi Ruvemba

1l bupinEu= uhaba hug” anas
ema Frolesa Norm
Uchunpuzy  uliclanywa na

wizard, mhurucenz huvo anas

ema ubban vitw 15 vilivopo
vinaweza kutotolesha  mayal
2168200 kwa wiki hali nayowa-
fanya wafuga) kusuhie ke kat
ya wila &ty mpaka sita haada ya
futoa oda ndipo wagite mugn

“Uibo-19 ndio umetanya upa-
hkaran wa vifaaem kuwa wa
abu sana, bey MIVO IMeoneTe
ka, kifaranza wa kuka wa nyama
anafika badi SR2 200 Lty amba-
cha @1 cha lawaida, kifaranga wa
buku wa mavar andurwa hads
Sh4.000 ra unatakiwa kusahun,”
anasema Profi<a Nonga,

Kwa  hatua  zinazocndelea
huchukuliwa, anaiema achu-
kua mada dogo kuruds kwenye
halr ya kawaida kwarn baadhi ya
mashamba ya yamearza kwmr
K123 Kukd WaZ3zi na y3 fe yana-
fungulived

" Kingo

By James Gaye
—
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Mbeya. Benki ya Maendeleo
ya Kilimo nchini (TADBE) ime-
adhimisha wiki ya wateja kwa
kuhamasisha Watanzania husu-
sani vijana kuchangamkia fursa
lukuki zilizopo kwenye sekta za
kilimo,mifugo na uvuvi.

Akizungumza na wateja
pamoja na wadau wengine wa
benki hiyo mkoani Mbeya, Mku-
rugenzi Mtendaji wa TADB,
Frank Nyabundege alisema
wanahimiza ushirikiano ende-
levu wa wateja wake pamoja na
wadau mbalimbali katika sekta
za kilimo, mifugo na uvuvi kama
njia ya kuhamasisha uwekezaji
zaidi katika sekta hizo muhimu
kwa uchumi wa Taifa. ~

“Tunayo dhamana kubwa ya

g,kﬁ\/\f “

ﬁ Uvuvi na |

+ ] e
‘,—r "l"’fr"»»”".m“
il 5
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kuchagiza maendeleo na ukuaji
wa sekta hizo ili ziweze kutoa
mchango stahiki katika ukuaji wa
uchumi wa Taifa, sambamba na
kumwezesha mbkulima,mfugaji
na mvuvi laiongeza uzalishaji na
kukuza kipato chake,” alisema
Nyabunclege.

Nyabundege alisema Mikoa
ya Iringa, Mbeya, Njombe, Son-
gea, Songwe na Rukwa ipo katika
nafasi nzwi ya kuzalisha zaidi
mazao va chakula na biashara na
hivyo kuimarisha mnyororo wa
thamani ya mazao hapa nchini.

Nyabundege akiwa nyanda za
juu kusini alifanya mazungumzo
na viongozi mbalimbali wa Seri-
kali za mikoa hiyo, wakulima na
wafugaji ambao walionyesha

imani kubwa kwake na kamuom-

ba kuwaunga mkono sambamba
na kutembelea miradi iliyod-
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haminiwa na benki hiyo.

“Nimefarijika kujionea mwe-
nyewe nini kinachofanyika na
kusikiliza changamoto za waku-
lima na kuwa an uelewa mpana
wa namna ya kukabiliana nazo,”
alisema Nyabundege.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Msaidizi wa Kampuni ya For-
ever Investment inayojihusisha
na kilimo cha kahawa mkoani
Songwe, Jane Daima aliishukuru
benki kwa kumwalika kwenye
maacdhimisho ya wiki ya wate-
ja ambapo imekuwa ni faraja
kuonana na kujadiliana mambo
mbalimbali na uongozi wa juu
wa benki ya TADB.

“Kwa kweli nimefarijika sana
na nimejifunza vitu vingi kuhusu
benki hii na uwekezajl katika
kilimo, mifugo na yvyvi’alisema.
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Govt sets aside 50bn/- for Kilwa modern fish port

From DEOG
RATIUS
KAMAGI in Kilwa

E&if?;ebr:mem has sel aside
tion Spent on construc-
a modern fishing port
Kilwa Di BeIHin
istrict. Lindi region, as
part of efforts 1o promote the
fishing sector in the country,
Prime Minister Kassim Ma-
Jaliwa made the statement yes-
terdny here, saying the project
is part of government’s effort
o promote fishing seclor and
1n turn, raise living standards of
people in the region.
- He said upon completion.
the state-of-art port will handle

and oversee the management of
tl_1c country's coastal and ma-
rinc resources and modernise
fishing industry in the Southern
Zone.

“President  Samin  Sulubu
Hassan has dedicated her el-
forts in serving Tanzanians ...
she has approved a total of
50br/- to be used in the con-
struction of this lishing port in
Kilwa district. This is big proj-
ect that will improve lives,”

ndded the Premier.

He further said the scheme
has been endorsed by the Min-
istry of Fisheries and Livestock
Ministry  of

Development,

Works and Transport, os well
as the Tanzania Ports Authority
(TPAY.

Mr Majaliwa, who 1s in
Lindi region lor a five doy work
visit, also asked residents of
Kilwa District to make beller
use of the upcomnn_ project,
by developing business plots
o guaraniee accommodations
of facilities and people upon its
completion.

“Those who have secured
land within the district should
start developing it, because
upon completion ol the port
P]‘OjLCl . visitors wha will be
caming here, will need accom-

modation in terms of hotels and
ather facilities,”™ he suggested

Upon completion, the proj-
ect will also play a crucial role
in increasing tevenue collec-
tions for Kilwa, whose current
annual collections stands at an
average of Shn/-,

In a related development,
Mr Majaliwa asked officials in
Kilwa District to be crealive
and utiize the available oppor-
(unities in raising revenue col-
lections in the area,

He said, as the central gov-
ernment keeps on allocating the
budget for development proj-
ects in the Local Government

Authorities (LGAs), it's crucial
for them to come up with efTorts
aimed at raising their revenues.
“There arc a lot of oppor-
tunities which are yet lo be
utilized here, you have lo be
creative and make better use
of all the resources available,”
he pointed out. In another de-
velopment, the Prime Minister
suspnndcd three revenue collec-
tions officers in Kilwa District
over involvement in the loss of
revenues in the council.
Suspended officials arc Mr
Bahaye Shilungushela, Mo-
hamed Samadu and Ally Kin-

'yonge.

“Kilwa is a giant council in
terms of revenue collections,
the government will never tol-
crate any form of thefl... we
shall continue taking strong
measures  against those who
will temper with public funds,”
he said.

Earlier. the Lindi Region
Commissioner Zainab Telack
briefed the Premier that they
have been improving in rev-
enue collections, adding, “Tm-
proving revenue collections in
all councils within the region
has been among my top priori-
ties, we shall continue working
onit."”
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Security firm
hosts HIV self-

testing campaign

_ By DAILY NEWS Reporter

SGA Security hosted the launch of the HIV-
self-testing at workplace aimed at creanng
awareness for emplovees 1o use the kit o
know their sero-status.

Making the revelation while defivermg
kit, the Association of Tanzama Employer
(ATE) representative Hellen Mbw iz, said the
move was aimed at ensuring that employess
know their sero-status and hence tah 2 miname
to take care of their health.

She turther said the initiative was driven by
their association in parnership with PSI Tan-
Fanin TACAINS and the \inistry of Health,
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